गेल्या

होय, आपण टाइप 2 मधुमेहासह चॉकलेट खाऊ शकता – हे कसे आहे

विशेषत: जर आपण कुख्यात चॉकोलिक असाल तर मधुमेह-अनुकूलित आहारामध्ये लुटणे सोपे आहे. जर आपण प्रामाणिक असाल तर चांगल्या जुन्या काळातील चॉकलेटसाठी तितकाच समाधानकारक पर्याय शोधणे जवळजवळ अशक्य आहे. चांगली बातमी अशी आहे की जरी आपण आपल्या रक्तातील साखर व्यवस्थापित करण्याचे काम करीत असाल तर, चॉकलेट मधुमेहासाठी उपयुक्त आहाराचा भाग असू शकते. मधुमेह व्यवस्थापन योजनेस न पटता आपला चॉकलेटचा डोस मिळविण्याच्या काही टीपा येथे आहेत.

  • प्रमाणावर गुणवत्ता निवडा

हा मंत्र जवळजवळ सर्व पदार्थांवर लागू असला तरी, चॉकलेट सारख्या अधिक प्रक्रिया केलेल्या खाद्यपदार्थासाठी हे विशेषतः महत्वाचे आहे. आपण एखादा साधा चॉकलेट बार शोधत असल्यास, त्यात काही घटक (कोकाआ, कोकोआ बटर, साखर) आणि किमान addडिटिव्ह्ज (लेसिथिन, हायड्रोजनेटेड तेल इ.) असलेले एक शोधा. याचा अर्थ टिपिकल इस्टर किंवा हॅलोवीन कँडी वगळणे असू शकते – किंवा कमीतकमी ते फक्त कधीकधी खावे आणि स्वत: ला बर्‍याचदा उपचार करण्यासाठी चांगल्या प्रतीची चॉकलेट बार निवडा.

 

  • डार्क चॉकलेटमध्ये अँटीऑक्सिडेंटचे प्रमाण जास्त असते, जे पेशी नुकसानीपासून वाचवते. डार्क चॉकलेट देखील साखर कमी असल्याचे मानते आणि चॉकलेटची लालसा कमी प्रमाणात रोखू शकते.

डार्क चॉकलेटचा चाहता नाही? दुधा चॉकलेट पर्याय शोधा ज्यामध्ये कमीतकमी घटक असतात. आणि भागाच्या आकारांवर लक्ष द्या – दुधाच्या चॉकलेटमध्ये साखर आणि संतृप्त चरबी जास्त असते.

निष्कर्ष: आपल्याला चॉकलेट खायचा असेल तर दर्जेदार चॉकलेटमध्ये गुंतवणूक करा. आपल्याला थोडी किंमत मोजावी लागल्यास आपल्याला संपूर्ण बॅग खाण्याची शक्यता कमी आहे!

क्षणाची आवड घ्या

चॉकलेट एक खाद्य आहे ज्याचा आनंद एका वाटीच्या ग्लासचा आनंद घेतल्याप्रमाणेच घ्यावा – चव वाढवणे आणि त्वरित त्यात गुंतणे. हा दृष्टिकोन आपल्याला केवळ चॉकलेटच्या खोल आणि समृद्ध स्वादांचा खरोखरच स्वाद घेण्यास अनुमती देतो, परंतु आपल्या तृप्तिची भावना लक्षात घेण्यास आणि विचार न करता खाणे टाळण्यास देखील मदत करतो, जे बहुधा अनपेक्षित साखरेच्या गर्दीसाठी जबाबदार असते.
डार्क चॉकलेटचा चाहता नाही? दुधा चॉकलेट पर्याय शोधा ज्यामध्ये कमीतकमी घटक असतात. आणि भागाच्या आकारांवर लक्ष द्या – दुधाच्या चॉकलेटमध्ये साखर आणि संतृप्त चरबी जास्त असते.

निष्कर्ष: आपल्याला चॉकलेट खायचा असेल तर दर्जेदार चॉकलेटमध्ये गुंतवणूक करा. आपल्याला थोडी किंमत मोजावी लागल्यास आपल्याला संपूर्ण बॅग खाण्याची शक्यता कमी आहे!

पुढच्या वेळी जेव्हा आपण चॉकलेटचा तुकडा खाल, तेव्हा आपल्याकडे पुरेसे असलेले संकेत शोधा. काही लहान तुकड्यांनंतर स्वत: ला विचारा, “हे चॉकलेट आपल्याकडे असलेल्या पहिल्या दोन तुकड्यांइतकेच चवदार आहे?” उत्तर कदाचित असे नाही.

फोनवर, टीव्ही पाहणे किंवा वाहन चालविणे यासारखे लक्ष विचलित करताना चॉकलेट खाणे टाळा. जर आपण दुसर्या कार्यावर जास्त लक्ष केंद्रित केले असेल तर आपल्या गोडपणाचा खरोखर फायदा होणार नाही, जे रक्तातील साखरेच्या अणकुचीदार टोकाला लायक नाही.

  • इतर चवदार पदार्थांसह एकत्र करा

चॉकलेट आणि वाइनमधील आणखी एक समानता म्हणजे इतर पदार्थांसह चांगले एकत्रित करण्याची त्यांची क्षमता. इतर पौष्टिक-समृद्ध अन्नांसह चॉकलेट खाल्ल्यास साखर भरताना आपल्याला स्वत: ला गुंतवून घेता येते.

ताजी फळे आणि कच्चे शेंगदाणे किंवा चीजसह डार्क चॉकलेटचे तुकडे खाण्याचा प्रयत्न करा. नट आणि चीजमधील चरबी आणि प्रथिनेयुक्त सामग्री चॉकलेट आणि फळांच्या रक्तातील साखरेचे काही प्रभाव कमी करण्यास मदत करू शकते.

  • चॉकलेटचे संपूर्ण नुकसान टाळा

कोणत्याही निरोगी आहाराची गुरुकिल्ली म्हणजे अन्न किंवा अन्न गटाचे संपूर्ण वंचितपणा टाळणे. हे चॉकलेटवर देखील लागू होते. स्वत: ला वंचित करू नका! माझ्या ग्राहकांनी स्वस्थ खाण्याचा प्रयत्न करताना केलेली सर्वात मोठी चूक म्हणजे त्यांच्या सर्व आवडत्या सुस्त खाद्यपदार्थाची शपथ घेणे. आपल्यास चॉकलेट आवडत असल्यास चॉकलेट पूर्णपणे टाळणे आपल्या इच्छेनंतर पुढील प्रसंगी स्वत: ला खाऊन टाकण्याचा एक निश्चित मार्ग आहे.

आपल्या चॉकलेटच्या लाभासाठी जागा तयार करा आणि त्यांना हुशारीने निवडा. रात्रीच्या जेवणानंतर चॉकलेटचा तुकडा ठेवण्याची योजना आहे? वाइनचा पेला सोडून दुसर्‍या रात्रीसाठी जतन करणे कदाचित चांगले आहे. गोड पदार्थ टाळण्यापूर्वी रक्तातील साखरेची पातळी स्थिर ठेवण्यासाठी काही मौल्यवान पोषकद्रव्ये आत्मसात करण्यासाठी प्रथिने आणि पातळ भाज्या असलेल्या निरोगी डिनरवर लक्ष केंद्रित करण्याचा प्रयत्न करा.

  • आपल्या वागणुकीचे योग्य नियोजन करा

आपण रक्तातील साखर स्थिर ठेवण्याचा प्रयत्न करीत असताना, सर्वकाही वेळ असते. रिकाम्या पोटी चॉकलेट खाल्ल्याने जेवणानंतर किंवा इतर स्नॅक घेतल्यापेक्षा रक्तातील साखर वेगवान आणि जलद वाढू शकते.

झोपेच्या वेळेपूर्वी चॉकलेट खाणे टाळणे देखील चांगली कल्पना आहे. चॉकलेटमध्ये मध्यम प्रमाणात कॅफिन असते जे आपल्याला रात्री ठेवू शकते.

सकाळी लिफ्टची आवश्यकता आहे? चेरी किंवा बेरी आणि साध्या ग्रीक दही सारख्या उच्च फायबर फळांसह गुळगुळीत न घालता कच्चा कोको पावडर घालण्याचा प्रयत्न करा. कोकाआ पावडर तुमची उर्जा वाढवेल आणि दिवसाच्या सर्वात महत्वाच्या जेवणाच्या वेळी आपण मजा घेत असल्याचे आपल्याला वाटेल!