गेल्या

आपण आहार सोडा सोडले पाहिजे?

कोणत्या आहार “निरोगी आहाराचा” एक भाग आहे (आणि कोणते आहार नाही) यावर चर्चा चालू आहे – विशेषत: मधुमेहाच्या बाबतीत. कार्बोहायड्रेट्स शत्रू आहेत का? आपण ग्लूटेन काढून टाकावे? आपण या 21 दिवसांच्या पुनर्वसनासाठी साइन अप करावे? आणि, सर्वात विवादास्पद प्रश्नांपैकी एक: आपण सोडा प्याला पाहिजे का?

अमेरिकन डायबिटीज असोसिएशन आणि अ‍ॅकॅडमी ऑफ न्यूट्रिशन अँड डायटॅटिक्स सारख्या बर्‍याच संघटना आहारातील सोडामध्ये आढळलेल्या कृत्रिम स्वीटनर्सवर ब a्यापैकी तटस्थ भूमिका घेतात आणि असे सांगतात की पौष्टिक गोडवांसाठी जागा आहे. अन्यथा निरोगी आहारामध्ये नॉन-कॅलरिक, पर्यायी स्वीटनर्स). व्यक्तिशः, मी माझ्या ग्राहकांशी अधिक पुराणमतवादी दृष्टिकोन ठेवतो. अन्य वैज्ञानिक संशोधन संस्थांच्या तुलनेत पौष्टिकता विज्ञान अजूनही एक तुलनेने नवीन वैज्ञानिक क्षेत्र आहे आणि शतकानुशतके अस्तित्त्वात नसलेल्या बर्‍याच प्रक्रिया केलेल्या खाद्यपदार्थाच्या दीर्घकालीन परिणामाबद्दल बरेच काही शोधून काढले आहे.

सर्वसाधारणपणे, मी संपूर्ण पदार्थ – शक्यतो कमीतकमी प्रक्रिया केलेले आणि जे त्यांना खाल्तात त्यांना भरपूर प्रमाणात पौष्टिक मूल्य प्रदान करणारे अन्न – मी एक वकील आहे. या तर्कशास्त्रात, डाएट सोडा कोणतेही पौष्टिक मूल्य प्रदान करीत नाहीत, म्हणून त्यांना मुख्य अन्नापेक्षा नवीनपणा मानले पाहिजे.

आपल्याला अद्याप आहारातील सोडा नियमितपणे कसे वापरावे हे माहित नसल्यास, हा साखर मुक्त कोला मिळण्यापूर्वी काही गोष्टी विचारात घ्याः

अगदी “नैसर्गिक” साखर पर्यायांवर प्रक्रिया केली जाते

काही सोडास इतरांपेक्षा अधिक नैसर्गिक स्त्रोतांकडून त्यांची गोडी मिळते, परंतु याचा अर्थ असा नाही की ते आपल्यासाठी चांगले आहे. स्टीव्हिया, उदाहरणार्थ, स्टीव्हिया वनस्पतीपासून तयार केलेला साखरेचा पर्याय आहे, जो दक्षिण अमेरिकेत आदिवासी जमातींनी हजारो वर्षांपासून अन्न आणि चहा गोड करण्यासाठी वापरला आहे. दुर्दैवाने, आपल्या स्थानिक किराणा दुकानात सापडलेला स्टीव्हिया हा आमच्या पूर्वजांद्वारे वापरल्या जाणार्‍या स्टीव्हियाच्या पानांच्या पारंपारिक आवृत्तीचा एक अत्यंत चुलत चुलत भाऊ अथवा बहीण आहे, जे बहुतेक आहारतज्ञांद्वारे परिभाषित केल्यानुसार नेहमीच प्रक्रिया केलेले खाद्य बनवते.

सायलिटोल किंवा भिक्षू फळांच्या अर्कांसारख्या इतर स्वीटनर्सकडे बरेच लक्ष गेले आहे कारण ते साखर पर्यायांच्या अधिक “नैसर्गिक” आवृत्त्या आहेत. काही उत्पादने अगदी असा दावा करतात की या साखर पर्यायांमध्ये चांगले आरोग्य फायदे आहेत. तथापि, बहुतेक नॉन-पौष्टिक स्वीटनर्स संपूर्ण अन्नाचा भाग असू शकतात, परंतु शेवटचे उत्पादन बहुधा प्रयोगशाळेत हाताळले जाते आणि ते मिळवले जाते. याव्यतिरिक्त, यापैकी बरेच स्वीटनर्स जेव्हा नियमितपणे सेवन करतात किंवा मद्यपान करतात तेव्हा लैंगिकदृष्ट्या कार्यशील त्रास होऊ शकतो, कधीकधी फुशारकी आणि रेचक प्रभाव निर्माण करते.

सोडा पिण्यामुळे तुमची गोड पदार्थांची आस कायम राहील

जर आपण चवदार पदार्थांबद्दल आपल्या इच्छेला आळा घालण्याचा प्रयत्न करीत असाल तर, आहारातील सोडा पिणे तुमचे काही चांगले होणार नाही. जरी डाएट सोडा आपल्या रक्तामध्ये ग्लूकोज न आणत असला तरीही मानवी मेंदूत वास्तविक साखर आणि बनावट साखर यांच्यातील फरक सांगू शकत नाही, ज्यामुळे दात मारणे आणखी कठीण होते. गोड. यामुळे आपल्या रक्तातील साखर वाढवणा foods्या अन्नांपासून दूर राहणे अधिक कठीण होते. त्याच प्रमाणात आहारातील सोडासाठी नियमित सोडाची देवाणघेवाण करण्याऐवजी, आपल्यासाठी सर्व शर्करायुक्त पेयांचे सेवन कमी करणे, आपल्या शरीरास साखरयुक्त पदार्थांबद्दल असहिष्णुता कमी करणे आणि त्याद्वारे साखरेची कमतरता कमी करणे आणि बेस्ट करणे उत्तम आहे. कँडीला वास्तविक “ट्रीट” बनवित आहे.

डाएट सोडा हायड्रेशनमध्ये व्यत्यय आणू शकतात

डायहायड्रेशन हा मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी एक मोठा धोका असतो कारण रक्तातील साखर जास्त असल्यास मूत्र प्रवाह बहुतेकदा वाढतो. यामुळेच तीव्र तहान हा मधुमेह विकसित होण्याच्या पहिल्या निर्देशकांपैकी एक आहे.

माझे बरेच ग्राहक जे सोडा पीतात ते दिवसातून किमान एक जेवण करून असे करतात. त्यापैकी बर्‍याचजणांना हे माहित नाही की सोडा, विशेषत: ज्यामध्ये कॅफीन असते ते लघवीचे प्रमाण वाढवणारा पदार्थ म्हणून काम करतात आणि त्यांना डिहायड्रेशनला अधिक असुरक्षित बनवतात.

शक्य असल्यास, आपले जेवण पाण्याबरोबर एकत्र करा जे इष्टतम पातळीच्या हायड्रेशनला प्रोत्साहन देईल. आपण आहार सोडा – आहार घेतला की नाही हे निवडल्यास – नंतर आणि दिवसभर भरपूर पाणी पिऊन त्याच्या लघवीचे प्रमाण वाढवणार्‍याची भरपाई नक्की करा.

डाएट सोडा आपल्या आतड्याच्या आरोग्यासाठी भूमिका निभावू शकतात

बरेच डॉक्टर आणि आहारशास्त्रज्ञ सांगतील की निरोगी आतड्यातून चांगले आरोग्य येते, ज्याचा अर्थ मुळात पोटात निरोगी जीवाणूंचा भरपूर प्रमाणात असणे. हा जीवाणू केवळ पचनासच मदत करत नाही तर रोगापासून बचाव करण्यासाठी आणि पाचक मार्गाच्या बाहेरील संपूर्ण आरोग्यास प्रोत्साहित करण्यासाठी देखील दर्शविला गेला आहे. मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी किंवा मधुमेह किंवा चयापचय सिंड्रोम होण्याचा धोका असलेल्या प्रत्येकासाठी हे विशेषतः महत्वाचे आहे.

परंतु जर आपण नियमितपणे सोडा प्याल तर आपण या उपयुक्त बॅक्टेरियांच्या विरूद्ध कार्य करू शकता. अलीकडील अभ्यासानुसार असे सिद्ध झाले आहे की कृत्रिम स्वीटनर्सचे सेवन – जसे की बहुतेक डाएट सोडामध्ये आढळतात – खराब आंतड्याचे आरोग्य आणि ग्लूकोज असहिष्णुतेशी जोडलेले आहे.

जरी आतड्याच्या जीवाणूंवर आहारातील सोडाच्या दीर्घकालीन परिणामाची पुष्टी करण्यासाठी अद्याप बरेच संशोधन आहे, तरीही शक्यता आहारातील सोडाच्या बाजूने नाही, त्यामुळे नियमितपणे आहारातील सोडा घेणे धोकादायक बनते. .

आहार सोडा वाचतो काय?

खूप संशोधन किंवा